Thời điểm nào thích hợp để mua laptop?

Việc chọn đúng thời điểm mua máy tính sẽ giúp người dùng tiết kiệm được chi phí và chọn lựa được những mẫu máy đáp ứng được yêu cầu công việc tốt nhất.

Mua khi thực sự cần

Thời điểm tốt nhất để mua một chiếc máy tính xách tay là khi bạn thực sự cần chúng. Trong trường hợp laptop bị hỏng, ảnh hưởng đến công việc hoặc học tập thì bạn không nên trì hoãn và hãy mua ngay một chiếc máy tính mới. Tuy nhiên, nếu chỉ do thiết bị giảm hiệu suất hoặc muốn nâng cấp phần cứng cho máy thì bạn hãy nên tiết kiệm tiền và chờ đến thời điểm thích hợp để mua mới.

Khi nào nên mua Apple MacBook ?

Apple tung ra sản phẩm mới với chu kỳ mỗi năm ít nhất một lần. Tuy nhiên, thời điểm ra mắt cụ thể của mỗi mẫu laptop là khác nhau. Ví dụ, vào tháng 5 năm nay, “Nhà Táo”  “trình làng” MacBook 12 inch và MacBook Pro 13 inch. Tháng 11 vừa qua, hãng này lại công bố bộ đôi máy máy tính mới tích hợp thanh cảm ứng Touch Bar: MacBook Pro 13 inch và MacBook Pro 15 inch.

Thời điểm nào thích hợp để mua laptop? - 1
Dòng MacBook của "Nhà Táo" chỉ cập nhật khoảng 1 năm 1 lần.

Trong khi đó, vào năm 2015, MacBook Air 13 inch lại được xuất xưởng vào tháng 3. Do đó, nếu người dùng muốn sở hữu bản cập nhật tiếp theo thì sẽ phải chờ tới giữa năm 2017 và nên tích tiền từ bây giờ bởi dòng laptop của thương hiệu này luôn có giá bán cao.

Mùa bán laptop và mùa hạ giá

Thông thường, các nhà sản xuất máy tính sẽ phát hành loạt thiết bị mới vào 3 thời điểm trong năm: mùa tựu trường (tháng 6 – tháng 8); kỳ nghỉ lễ (tháng 12) và đầu năm (tháng 2 – tháng 4). Các mẫu laptop cao cấp khác thường sẽ xuất hiện vào những thời điểm còn lại. Lời khuyên của các chuyên gia là người dùng nên mua sắm vào khoảng thời gian từ tháng 7, tháng 8 và tháng 12 – mùa mua sắm chuẩn bị cho năm học mới và kỳ nghỉ tết.

Thời điểm nào thích hợp để mua laptop? - 2
Giá bán của Apple MacBook luôn ở mức cao.

Chuyên viên phân tích Stephen Baker – chuyên nghiên cứu về giá cả máy tính và doanh số bán hàng cho tập đoàn NPD (công ty nghiên cứu thị trường) cho biết: Thời gian tốt nhất để chọn mua máy tính xách tay là khoảng thời gian từ cuối tháng 7 – đầu tháng 8. Khoảng thời gian này các nhà sản xuất sẽ ồ ạt đưa ra thị trường một lượng lớn laptop, phục vụ cho nhu cầu của học sinh, sinh viên.

Ví dụ, Apple MacBook 12 inch (cấu hình: Core M5, ổ cứng SSD 256GB) có giá khởi điểm 1299 USD (tương đương 29,5 triệu đồng) trên Amazon. Tuy nhiên, vào tháng 8 vừa qua, giá bán của sản phẩm đã giảm xuống còn 1149 USD (khoảng 26,1 triệu đồng). Vào cuối năm nay, mẫu laptop cao cấp này lại tăng giá trở lại – 1199 USD (khoảng 27,2 triệu đồng).

Chip xử lý Intel, bộ xử lý đồ họa Nvidia luôn dẫn đầu xu hướng công nghệ máy tính

Mặc dù các thương hiệu máy tính xách tay có xu hướng tung ra sản phẩm vào 3 thời điểm trong năm nhưng sẽ hạn chế ở một lần nâng cấp duy nhất. Các nhà sản xuất máy tính sẽ cho ra mắt các phiên bản nâng cấp trùng với lịch phát hành các bộ xử lý (CPU) mới nhất để trang bị cho sản phẩm của mình những bộ phận tốt nhất và hiện đại nhất.

Thời điểm nào thích hợp để mua laptop? - 3
Thời điểm ra mắt loạt laptop mới sẽ theo sát lịch công bố chip xử lý mới.

Vào năm nay, Intel tung ra bộ xử lý thế hệ thứ 7 “Kaby Lake” vào tháng 9 và các mẫu laptop tích hợp chip này cũng được “lên kệ” vào cùng thời điểm đó. Do vậy, nhiều khả năng, các nhà sản xuất chip xử lý sẽ không kinh doanh và ra mắt phiên bản bốn lõi (quad core) cho tới tận đầu năm 2017. Chip Intel kế nhiệm sẽ có tên “Cannon Lake” sẽ được khởi động sớm nhất vào cuối năm sau.

Trong phân khúc laptop chơi game, việc cập nhật chip đồ họa thậm chí còn quan trọng hơn cả tích hợp chip xử lý mới. Vào tháng 8 vừa qua, nhà sản xuất bộ xử lý đồ họa nổi tiếng Nvidia cho ra mắt loại GPU mới nhất mang tên “Pascal” với số model bắt đầu với số 10 (ví dụ: GTX 1060 hay GTX 1070). Ngay sau đó, các thương hiệu chuyên sản xuất laptop chơi game như Alienware, Asus và MSI ngay lập tức trang bị cho sản phẩm của mình loại chip đồ họa này. Pascal cung cấp hiệu suất nhanh hơn so với phiên bản Nvidia 900- (GTX 960, 970, 980) cũ và còn hỗ trợ kết nối thực tế ảo VR (Virtual Reality).

Ngoài việc trang bị cho các mẫu laptop mới CPU hay GPU mới, các nhà sản xuất phải nâng cấp các bộ phận khác: bàn phím, màn hình có độ phân giải cao hơn, ổ cứng SSD có tốc độ nhanh hơn,..... để cạnh tranh với các “đối thủ” khác. Asus ZenBook 3 hay Alienware 13 là một trong số những sản phẩm hoàn thiện nhất trong năm nay.

Laptop phiên bản cũ không phải bao giờ cũng rẻ

Nhiều người tiêu dùng cho rằng những bản máy tích xách tay cũ được cập nhật lên chip xử lý hay chip đồ họa cao cấp hơn sẽ có giá thấp hơn. Tuy nhiên, điều này không phải lúc nào cũng xảy ra. Laptop chơi game MSI GT72 Dominator Pro là một ví dụ.

Thời điểm nào thích hợp để mua laptop? - 4
Lựa chọn thời điểm mua hợp lý sẽ giúp người dùng tiết kiệm chi phí.

Khi mới được bán ra vào năm 2014, sản phẩm có giá bán “trên trời” – 2300 USD (khoảng 52,2 triệu đồng). Vào năm 2015, giá của chiếc laptop này giảm xuống còn 1899 USD (khoảng 43,1 triệu đồng). Sau khi được nâng cấp lên CPU nhanh hơn - GT72 Dominator Pro 211 đã có giá “vọt” lên 3319 USD (khoảng 74,5 triệu đồng) và ổn định ở mức 2199 USD (khoảng 49,9 triệu đồng).

Làm thế nào để biết bạn đã mua được giá hợp lý?

Việc chọn mua laptop đúng thời điểm (mùa tựu trường và dịp nghỉ lễ cuối năm) chưa hẳn đã giúp bạn tiết kiệm chi phí vì giá của laptop có thể tùy ý biến động. Do đó, người mua cần theo dõi sát giá bán của loại thiết bị muốn mua từ trước khi mua khoảng vài tháng.

Có nên chờ sản phẩm kế nhiệm hay không?

Với dòng MacBook của Apple, giá bán của laptop thường khá ổn định và ít có các đợt giảm giá.  Tuy nhiên, nếu muốn mua laptop chạy hệ điều hành Windows với giá hợp lý, người dùng nên tham khảo sản phẩm vào các mùa tựu trường hoặc nghỉ lễ trong năm.

Trong phân khúc laptop chơi game, các game thủ có thể chờ đợi tới đầu năm sau để sở hữu máy tính có chip CPU “Kaby Lake” bốn lõi để nâng cao  hiệu suất.

Ngoài ra, nếu muốn chọn mua laptop kinh doanh, người mua cần chú ý đến hiệu suất nhiều hơn. Các dòng laptop như Lenovo ThinkPad hay Dell Latitude trong các dịp nghỉ lễ là sự lựa chọn khá hợp lý.
*Lưu ý: Giá bán của các sản phẩm trên chỉ áp dụng cho thị trường Mỹ.

These icons link to social bookmarking sites where readers can share and discover new web pages.
  • Digg
  • Sphinn
  • del.icio.us
  • Facebook
  • Mixx
  • Google
  • Furl
  • Reddit
  • Spurl
  • StumbleUpon
  • Technorati

Ra mắt laptop “biến hình” HP Pavilion X360, chip Skylake

Mẫu laptop mới từ nhà sản xuất HP sở hữu khả năng biến hình ấn tượng, cùng bộ vi xử lý Skylake mới nhất từ Intel.

Trong vài năm trở lại đây, xu thế người dùng laptop đang thiên về những sản phẩm có tính tiện ích tối đa, và thiết kế đa năng. Chính vì thế mà nhiều mẫu laptop với khả năng “biến hình” ở nhiều chế độ khác nhau: gập dạng lều, dạng tablet, dạng đứng hoặc như một chiếc máy tính xách tay truyền thống đã được các hãng tung ra.

Ra mắt laptop “biến hình” HP Pavilion X360, chip Skylake - 1
Pavilion X360 13.3 inch chính thức ra mắt

Mới nhất, phải kế đến nhà sản xuất HP với sản phẩm Pavilion X360 13.3 inch mới có nhiều cải tiến so với thế hệ cũ đã trình làng. Mẫu laptop mới sở hữu thiết kế nguyên khối, cùng với thỏi pin nhỏ hơn góp phần cho chiếc máy trở nên thon gọn, mỏng nhẹ mà vẫn kéo dài thời lượng pin 8 tiếng sử dụng.

So với thế hệ cũ, X360 13.3 inch hiện nay mỏng chỉ còn 19,8 mm, giảm 12%, cùng trọng lượng nhẹ chỉ 1,58 kg cùng công nghệ ổ cứng chống sốc HP Protect Smart, khiến những người dùng thường xuyên phải di chuyển có được cảm giác thoải mái, an toàn.

Ra mắt laptop “biến hình” HP Pavilion X360, chip Skylake - 2
Máy sở hữu thiết kế nguyên khối

Pavilion X360 không chỉ sở hữu màn hình 13.3 inch công nghệ IPS mà hãng HP còn trang bị chip Intel Core i3, Core i5-6200U tốc độ 2.30GHz, RAM 4GB, ổ cứng 500GB, đồ họa tích hợp GPU tích hợp Intel HD Graphics 520, trên nền tảng hệ điều hành bản quyền Windows 10, đáp ứng mọi nhu cầu xử lý công việc và giải trí.

Thêm điểm cộng nữa dành cho chiếc laptop thiết kế đa năng Pavilion X360 13.3 inch này đó là hãng HP vẫn tiếp tục đầu tư công nghệ âm thanh của hãng B&O danh tiếng, mang đến cho người nghe những trải nghiệm âm thanh trung thực.

Ra mắt laptop “biến hình” HP Pavilion X360, chip Skylake - 3

Máy sở hữu kích thước 32.64 x 22.2 x 1.98 cm, nặng 1,58kg, sử dụng viên pin 3-cell có khả năng cung cấp khoảng hơn 9 giờ sử dụng, hai cổng USB 3.0 ,một cổng USB 2.0, đầu đọc thẻ SD và jack âm thanh. Máy có sẵn trong màu vàng Gold, và  bạc.

Mức giá của HP Pavilion X360 dùng chip Intel Core i3-6100U có giá 583 USD (tương đương 13 triệu đồng), trong khi bản dùng chip Intel Core i5-6200U giá 15,5 triệu đồng.

Ra mắt laptop “biến hình” HP Pavilion X360, chip Skylake - 4
Cập nhật thông tin công nghệ mới nhất. Tin tức hình ảnh mới nhất Smartphone cao cấp, thông tin review tính năng điện thoại mới đình đám.

These icons link to social bookmarking sites where readers can share and discover new web pages.
  • Digg
  • Sphinn
  • del.icio.us
  • Facebook
  • Mixx
  • Google
  • Furl
  • Reddit
  • Spurl
  • StumbleUpon
  • Technorati

7 điều không được quên trước khi mua laptop cho sinh viên

Dưới đây là những điều mà phụ huynh cần quan tâm khi mua máy tính xách tay cho học sinh, sinh viên.

7 điều không được quên trước khi mua laptop cho sinh viên - 1

Mẹo chọn nhanh:

● Kích cỡ màn hình: từ 11 đến 14-inch, trọng lượng nhỏ hơn 1,8 kg
● Độ bền: nên chọn máy tính có bàn phím chống nước, vỏ máy chống va đập.
● Thông số kỹ thuật: Bộ xử lý Intel Core m hoặc Core i, RAM 8GB, ổ cứng SSD 256GB, Wi-Fi 802.11ac.
● Hệ điều hành: Windows được dùng phổ biến nhất, Chromebook dành cho cho trẻ em, OS X dành cho sinh viên mỹ thuật / thiết kế.
● Tuổi thọ pin: tối thiểu là 6 giờ, lý tưởng nhất là 8 giờ.
● Bàn phím và touchpad: nhạy và chính xác.
● Laptop 2 trong 1: có thêm bút cảm ứng, hoạt động ở nhiều tư thế

1. Chọn kích thước màn hình

7 điều không được quên trước khi mua laptop cho sinh viên - 2

Đa số sinh viên hiện nay cần dùng loại máy tính xách tay di động để mang đến lớp. Do vậy, phụ huynh nên chọn mua loại laptop có trọng lượng dưới 1,8 kg (4 pound) và có màn hình từ 11 đến 14 inch. Tuy nhiên, màn hình có kích cỡ 11 inch là quá nhỏ và không phục vụ được nhiều nhu cầu sử dụng của người dùng.

2. Lựa chọn thiết kế

7 điều không được quên trước khi mua laptop cho sinh viên - 3

Nếu có khả năng chi trả, bạn nên mua máy tính xách tay có vỏ được làm từ nhôm, hợp kim magiê hoặc sợi carbon để tăng độ bền cho máy. Một số dòng laptop của sinh viên như Asus C202 còn có khả năng chống va đập khá tốt. Thêm vào đó, bàn phím chống thấm cũng là một điểm cộng lớn.

3. Thông số kỹ thuật cơ bản

● Màn hình: Máy tính phổ thông ngày nay đều có độ phân giải thấp -1366 x 768, hiển thị kém sắc nét và không phù hợp với nhiều văn bản. Lời khuyên dành cho bạn là nên chọn mua màn hình tối thiểu 11-inch, có độ phân giải ít nhất là 1920 x 1080 (1080p).

Ngoài ra, bạn có thể chọn màn hình có độ phân giải cao hơn 2560 x 1440 (QHD) hoặc 3840 x 2160 (UHD). Đây được xem là màn hình có chất lượng khá tuyệt vời dành cho sinh viên, mặc dù có giá hơi cao.

● CPU: Nếu muốn trải nghiệm hiệu suất mạnh mẽ, bạn nên chọn dòng chip xử lý (CPU)  Intel Core i5 hoặc Core i7 (loại chip mới nhất của thế hệ Intel 6). Nếu chỉ có ngân sách eo hẹp, bạn cũng nên tìm CPU Core i3, Pentium hoặc Celeron để cung cấp đủ năng suất làm việc. Ngoài ra, bạn có thể chọn lấy máy tính sở hữu bộ xử lý Core M của Intel.

● RAM: Dung lượng bộ nhớ RAM tối thiểu cho laptop là 4GB và lý tưởng nhất là 8GB.

● Lưu trữ Drive / Ổ cứng: Việc trang bị ổ SSD dung lượng lớn sẽ giúp người dùng mở ứng dụng nhanh hơn, thời gian tương tác cũng được rút ngắn đi. Mặt khác, bạn có thể lưu dữ liệu lên hệ thống lưu trữ đám mây hoặc trên một ổ đĩa ngoài.

● Wi-Fi: Bạn cần chắc chắn rằng thiết bị của mình đạt tiêu chuẩn kết nối WIFI 802.11ac mới thay vì Wifi 802.11n cũ.

● Cổng: Trong điều kiện lý tưởng nhất, laptop nên được tích hợp cả 2 cổng kết nối: USB Type-C và USB Type-A. Tuy nhiên, bạn không cần lựa chọn mẫu laptop có quá nhiều cổng USB.

4. Chọn hệ điều hành

7 điều không được quên trước khi mua laptop cho sinh viên - 4

Trước khi chọn mua máy tính xách tay, bạn nên chọn hệ điều hành phù hợp với chuyên ngành học. Hiện Windows 10 là hệ điều hành phổ biến và linh hoạt nhất. Nền tảng của Microsoft có tới hàng triệu ứng dụng, hỗ trợ cả chế độ tablet cảm ứng thân thiện và tích hợp trợ lý ảo Cortana tiện dụng.

Giờ đây, hệ điều hành OS X của Apple sẽ có tên gọi mới là MacOS và người dùng OS X sẽ nhận được bản cập nhật miễn phí vào mùa thu này. Các tính năng mới trong hệ điều hành MacOS sẽ giúp cho việc kết nối giữa Mac và iPhone trở nên dễ dàng và nhanh chóng hơn. Hệ điều hành này cũng cung cấp trợ lý ảo Siri.

7 điều không được quên trước khi mua laptop cho sinh viên - 5

Riêng dòng Chromebook có khả năng chạy phần mềm khá hạn chế. Do đó, người dùng có thể làm việc trực tuyến trên mạng. Dòng thiết bị này thường có giá khởi điểm chỉ 149 USD (tương đương 3,3 triệu đồng) và được sử dụng khá phổ biến trong trường học.

5. Thời lượng pin khoảng 8 giờ

7 điều không được quên trước khi mua laptop cho sinh viên - 6

Ngay cả khi bạn thường xuyên phải ngồi một chỗ và gần nguồn cắm điện, việc chọn lựa pin tốt là điều vô cùng cần thiết. Nhìn chung, người dùng nên mua chiếc máy tính có thời gian sử dụng hơn 8 giờ/ lần sạc bởi thời lượng trung bình cho dòng máy tính xách tay siêu di động là 7 giờ, 55 phút (lướt web liên tục qua Wi-Fi). Tuy nhiên, bạn có thể tìm mua Lenovo ThinkPad T460 để kéo dài thời gian sử dụng ( 17 giờ).

6. Kiểm tra bàn phím và touchpad

Bàn phím cần đem lại cho người sử dụng cảm giác thoải mái và rộng rãi, tương tác cần nhanh chóng và chính xác. Cảm ứng Touchpad cũng đóng vai trò vô cùng quan trọng; bộ phận này cần đáp ứng đầy đủ những chức năng cơ bản và hoạt động nhạy. Lenovo ThinkPad, Dell Latitudes và EliteBooks HP được đánh giá dòng máy tính cung cấp hệ thống bàn phím và touchpad tốt nhất hiện nay.

7. Xem xét trước khi chọn mua laptop 2 trong 1

7 điều không được quên trước khi mua laptop cho sinh viên - 7

Dòng máy tính xách tay lai máy tính bảng 2 trong 1 có khả năng xử lý nhiều công việc trong nhiều tư thế linh hoạt. Trên thị trường có hai loại máy tính dạng này: máy tính có nắp lật 360 độ và máy tính bảng có thể tháo rời bàn phím.

Lenovo Yoga 900 là sản phẩm laptop 2 trong 1 được yêu thích nhất nhờ sở hữu thiết kế gọn nhẹ, màn hình tuyệt đẹp và tuổi thọ pin dài. Microsoft Surface Pro 4 có giá khởi điểm từ 899 USD ( 19,9 triệu đồng) hiện là dòng máy tính tháo rời bàn phím lý tưởng nhất. Sản phẩm có thiết kế tuyệt vời, màn hình sống động và hiệu năng mạnh mẽ.

These icons link to social bookmarking sites where readers can share and discover new web pages.
  • Digg
  • Sphinn
  • del.icio.us
  • Facebook
  • Mixx
  • Google
  • Furl
  • Reddit
  • Spurl
  • StumbleUpon
  • Technorati

Transformer 3 Pro: Hiệu năng mạnh mẽ, tính di động cao

Transformer 3 Pro là chiếc máy tính 2-trong-1 kết hợp hiệu năng mạnh mẽ với khả năng di động đáng cao, hỗ trợ cực tốt cho làm việc và giải trí.

Ra mắt lần đầu tiên tại sự kiện diễn ra hồi cuối tháng 5 ở Đài Loan, máy tính xách tay AsusTransformer 3 Pro được chế tác tinh tế từ hợp kim nhôm cao cấp, gây ấn tượng ở thiết kế siêu mỏng chỉ 8.35mm nhưng vẫn đảm bảo được độ bền chắc cho khung máy. Các chi tiết cạnh cắt kim cương tinh xảo mang đến vẻ đẹp thanh lịch và đẳng cấp.

Transformer 3 Pro: Hiệu năng mạnh mẽ, tính di động cao - 1
Transformer 3 Pro vừa là chiếc máy tính bảng, vừa là máy tính xách tay

Asus Transformer 3 Pro có thiết kế chân đế kim loại không bản lề linh hoạt cho phép người dùng thiết lập thiết bị ở bất kỳ tư thế nào với góc nhìn lên đến 170 độ. Bàn phím tích hợp đèn nền Transformer Cover Keyboard với hành trình phím tiêu chuẩn 1.4mm đem đến trải nghiệm đánh máy thoải mái, bên cạnh đó còn có 4 lựa chọn màu sắc sống động như xanh ngọc, xám ghi,  nâu sáng và vàng hổ phách.

Máy tính xác tay mới của nhà sản xuất Đài Loan được trang bị màn hình 12,6-inch với độ phân giải 2880x1920 pixel và mật độ điểm ảnh 275 ppi cho hình ảnh chi tiết và sắc nét, dải gam màu 121% sRGB mang đến sắc màu sống động. Nó còn tích hợp hai loa stereo phía trước với âm thanh của Harman Kardon.

Cung cấp sức mạnh cho Transformer 3 Pro đến từ bộ vi xử lý Intel Core i7, lên tới 1TB PCIe x4 SSD và 16GB RAM xung nhịp 2133MHz cho hiệu năng tối ưu. Kết nối USB type C linh hoạt hỗ trợ các thiết bị USB 3.1 Thế hệ thứ 2 với tốc độ đến 10Gbps, trong khi đó công nghệ Thunderbolt 3 cho tốc độ truyền tải siêu nhanh tới 40Gbps, hỗ trợ kết nối hai màn hình ngoài 4K UHD.

Transformer 3 Pro: Hiệu năng mạnh mẽ, tính di động cao - 2
Bên cạnh đó, Transformer 3 Pro cũng tích hợp các tiện ích kết nối qua cổng USB 3.0 và HDMI. Camera sau 13MP cho phép chụp ảnh và quay video sắc nét trong khi camera trước tích hợp công nghệ nhận diện khuôn mặt Windows Hello cho phép đăng nhập nhanh chóng và thuận tiện.

Ngoài ra, Transformer 3 Pro còn trang bị chiếc bút Asus Pen dành riêng cho việc viết và vẽ với độ chính xác lên tới 1024 cấp độ cho trải nghiệm ghi chú và vẽ phát thảo khá ổn định.

Transformer 3 sẽ được chào bán với giá lên đến 800 USD, trong khi bản Pro có giá khởi điểm 1000 USD. Máy có sẵn với các lựa chọn màu sắc sống động như vàng ánh kim và xám.

These icons link to social bookmarking sites where readers can share and discover new web pages.
  • Digg
  • Sphinn
  • del.icio.us
  • Facebook
  • Mixx
  • Google
  • Furl
  • Reddit
  • Spurl
  • StumbleUpon
  • Technorati

Đánh giá Vaio Z: Màn hình “chất”, hiệu suất mạnh mẽ

Sản phẩm mới của thương hiệu Vaio được đánh giá vượt xa các đối thủ mạnh khác như Lenovo ThinkPad X1 Carbon và MacBook Pro 13 inch.

Với mức giá khởi điểm lên đến 1499 USD (tương đương 33,31 triệu đồng), Vaio Z là mẫu máy tính xách tay siêu di động cao cấp trên thị trường hiện nay. Ưu điểm của máy là lớp vật liệu cực bền, pin “trâu” và hiệu suất tốt.

Thiết kế

Đánh giá Vaio Z: Màn hình “chất”, hiệu suất mạnh mẽ - 1

Sở hữu nắp máy bằng kim loại màu bạc mịn màng và bàn phím đen, Vaio Z được cho là “bắt chước” thiết kế của Apple MacBook. Bên trong, máy được trang bị màn hình cỡ 13,3 inch với độ phân giải 1080p, trông khá giống mẫu MacBook Air phiên bản cảm ứng. Nắp và thân máy có kết cấu nhôm còn đáy được bao phủ bởi lớp các – bon (carbon) đen vững chãi.

Sản phẩm có kích thước lần lượt là 12,76 x 8,48 x 0,66 inch và nặng 2,56 pound (1,16 kg). Có cùng kích thước nhưng Apple MacBook Pro nặng hơn tới 1 pound  - 3,5 pound.

Các cổng kết nối và Webcam

Vaio Z khá mỏng và nhẹ nhưng vẫn được trang bị đầy đủ các giắc cắm. Phía bên trái máy là một cổng HDMI, một giắc cắm tai nghe / cắm mic và một khe cắm thẻ SD. Phía bên phải, nhà sản xuất bố trí  2 cổng USB 3.0.

Đánh giá Vaio Z: Màn hình “chất”, hiệu suất mạnh mẽ - 2

Qua thử nghiệm với với webcam, hình ảnh đem lại tuy không chi tiết nhưng có màu sắc khá chính xác.

Bàn phím và Touchpad

Do chỉ có độ dày 1,04 mm và có thiết kế phẳng nên người dùng sẽ cảm thấy khó chịu khi sử dụng bàn phím của Vaio Z. Qua kiểm tra, tốc độ đánh máy chỉ đạt 102 từ/phút. Touchpad cỡ 4,1 x 2,5 inch hoạt động khá mượt và chính xác.

Đánh giá Vaio Z: Màn hình “chất”, hiệu suất mạnh mẽ - 3

Màn hình

Màn hình cỡ 13,3 inch có độ phân giải 1080p trên Vaio Z đem lại hình ảnh tươi sáng và chính xác. Qua thử nghiệm, hình ảnh trên video hiển thị khá sắc nét và sống động.

Đánh giá Vaio Z: Màn hình “chất”, hiệu suất mạnh mẽ - 4

Đạt độ sáng tối đa 548 nit, thiết bị đem lại trải nghiệm tươi sáng hơn rất nhiều so với các đối thủ cạnh tranh và vượt xa mức trung bình của dòng laptop siêu di động - 306 nit. Chưa hết, máy cũng đạt tới 116,8 % trên gam màu sRGB, cao hơn nhiều so với mức trung bình – 86%. Ngoài ra, màn hình của thiết bị cũng đạt điểm chính xác màu sắc cao – 0,86 (càng gần 0 càng chính xác). Con số này “đánh bại” ThinkPad X1 (0,5).

Hiệu suất

Cùng với MacBook Pro, Vaio Z cũng là một trong một số ít máy tính xách tay siêu nhẹ sở hữu bộ xử lý mạnh mẽ - Intel Core i5-6267U tốc độ 2,9 GHz đi kèm với bộ nhớ RAM 8GB và ổ cứng 256GB. Tuy nhiên, chip này có nhược điểm là tạo ra lượng nhiệt khá lớn.

Qua kiểm tra hiệu suất tổng thể, Vaio Z ghi được 7252 điểm, cao hơn rất nhiều so với mức trung bình của dòng laptop siêu di động - 4971. “Người anh em” Vaio Z Flip cũng đạt điểm số tương đương -  7235, tiếp sau đó là MacBook Pro (7113 điểm) và ThinkPad X1 Carbon (6828 điểm).

Chưa hết, tốc độ sao chép ổ cứng trên Vaio Z rất nhanh. Thiết bị có khả năng sao chép 1 tập tin hỗn hợp dung lượng 4,97GB (bao gồm: nhạc, tài liệu và video) chỉ trong 12 giây, ghi nhận tốc độ tới 419 MBps. Trong khi đó, Vaio Z Flip (391,5 MBps) và MacBook Pro (386 MBps) có tốc độ chậm hơn.

Đồ họa

Nhờ được tích hợp chip đồ họa Intel Iris 550, sản phẩm của Vaio đạt tới 98256 điểm chuẩn, cao hơn gấp đôi so với mức trung bình - 45791. Mặc dù cùng được trang bị bộ xử lý đồ họa nhưng Vaio Z Flip chỉ ghi nhận 89876 điểm.

Đánh giá Vaio Z: Màn hình “chất”, hiệu suất mạnh mẽ - 5

Qua thử nghiệm trong game Metro, thiết bị đạt tốc độ 28,7 khung hình/ giây, đáp ứng cho người chơi trải nghiệm các game trung bình.

Tuổi thọ pin

Trong điều kiện bình thường, Vaio Z có thể sử dụng cả ngày. Qua thử nghiệm pin trên Laptop Mag, máy có thời lượng lên tới 11 giờ 42 phút lướt web liên tục qua Wi-Fi ở độ sáng 100 nit. Thời gian này dài hơn nhiều so với Vaio Z Flip (9 giờ 4 phút), ThinkPad X1 Carbon  (9 giờ 6 phút) và thời gian trung bình của dòng máy tính siêu di động (8 giờ 11 phút).

Phần mềm và bảo hành

Vaio Z không được trang bị đi kèm với nhiều phần mềm. Thêm vào đó, người mua hàng sẽ được sử dụng thử nghiệm miễn phí Microsoft Office trong một tháng.

Vaio chỉ cung cấp tới người một vài tiện ích của hãng như: Vaio Z Control Center (cho phép bạn điều chỉnh các thiết lập của máy) và Vaio Clipping Tool ( một tập hợp các công cụ chụp màn hình). Ngoài các công cụ Snipping and Settings được cài đặt sẵn trong Windows 10, nhà sản xuất này không trang bị thêm cho máy các tính năng khác.

Vaio Z bảo hành phần cứng trong thời hạn một năm. Người dùng có thể bỏ ra 199 USD (khoảng 4,42 triệu đồng) để gia hạn bảo hành thêm 2 năm.

Cấu hình

Phiên bản Vaio Z tiêu chuẩn có giá  1499 USD (33,31 triệu đồng) được trang bị đi kèm với bộ xử lý Intel Core i7-6267U tốc độ 2.9-GHz, RAM 8GB, chip đồ họa Intel Iris 550, ổ cứng SSD 256GB và màn hình hiển thị độ phân giải 1080p. Ngoài ra, người dùng có thể mua phiên bản đắt hơn - 1799 USD ( 39,97 triệu đồng) với bộ xử lý Core i7-6567U và màn hình có độ phân giải 2560 x 1440 pixel.

* Lưu ý: Các mức giá trên chỉ áp dụng cho thị trường Mỹ.

These icons link to social bookmarking sites where readers can share and discover new web pages.
  • Digg
  • Sphinn
  • del.icio.us
  • Facebook
  • Mixx
  • Google
  • Furl
  • Reddit
  • Spurl
  • StumbleUpon
  • Technorati

Tam tấu MacBook, MacBook Air và MacBook Pro đọ sức mạnh

Mặc dù đều sở hữu mức giá “cắt cổ” nhưng các thiết bị công nghệ của Apple vẫn được các tín đồ săn đón.

Với giá khởi điểm khoảng 899 USD (tương đương 19,97 triệu đồng), MacBook là dòng máy tính xách tay cao cấp và đáng mơ ước với nhiều người. Khi sử dụng dòng thiết bị này, người dùng sẽ được trải nghiệm thiết kế nhôm với kiểu dáng đẹp và mạnh mẽ, bàn phím và touchpad tuyệt vời, tuổi thọ pin dài và hệ điều hành dễ sử dụng.

Mặc dù sở hữu nhiều điểm chung nhưng các “thành viên” trong “đại gia đình” MacBook vẫn có khá nhiều điểm khác biệt: bộ vi xử lý, bộ nhớ và cổng kết nối. Các dòng sản phẩm Mac được so sánh bao gồm: mẫu MacBook 12 inch mới, 2 mẫu MacBook Air (11 và 13 inch) và 2 mẫu MacBook Pro (13 và 15 inch).

Máy tính di động tốt nhất: MacBook

Tam tấu MacBook, MacBook Air và MacBook Pro đọ sức mạnh - 1

Mẫu MacBook 12 inch mới có ưu điểm khá nhỏ gọn nên có không ít người nhầm lẫn chúng với iPad. Thêm vào đó, phiên bản MacBook này chỉ nặng 2,03 pound (0,92 kg) và điểm dày nhất chỉ đạt 0,52 inch. MacBook 11 inch có trọng lượng lớn hơn - 2,4 pound (1,08 kg).

Tuy nhiên, loạt MacBook chỉ cung cấp một cổng USB-C duy nhất. Vì vậy, người dùng không thể đồng thời sạc máy tính và kết nối máy vào một thiết bị khác cùng lúc.

Theo đánh giá, MacBook Pro 13 inch có kích thước “quá khổ” và nặng hơn – 3,5 pound (1,58kg). Bù lại, máy được tích hợp màn hình hiển thị tuyệt vời và hiệu suất mạnh mẽ. Tiếp theo, MacBook Pro 15 inch (2,04kg) là một trong những mẫu laptop nhẹ nhất trong phân khúc máy tính xách tay 15 inch.

Máy tính sở hữu “pin” trâu nhất: MacBook Air 13 inch

Tam tấu MacBook, MacBook Air và MacBook Pro đọ sức mạnh - 2

Qua thử nghiệm, MacBook Air 13 inch là một trong những dòng máy tính có tuổi thọ pin lâu nhất - 14 giờ lướt web liên tục qua Wi-Fi. MacBook Pro 13 inch mặc dù không có thời lượng pin bằng “người anh em” MacBook Air 13 nhưng cũng có thời gian sử dụng tới 12 giờ trên cùng một thử nghiệm. MacBook Pro 15 inch và MacBook 12 inch có thời lượng pin lần lượt là 9 giờ và 8 giờ 43 phút (trên mức trung bình).

Tam tấu MacBook, MacBook Air và MacBook Pro đọ sức mạnh - 3

Màn hình tốt nhất: MacBook và MacBook Pro 13 inch

So với các thương hiệu khác, Apple ghi điểm mạnh nhờ sở hữu màn hình Retina công nghệ cao. Khi sử dụng thiết bị, bạn sẽ nhận thấy sự khác biệt rõ rệt về độ phân giải và chất lượng màu sắc.

MacBook màn hình Retina cỡ 13 inch và 15 inch cung cấp hình ảnh sắc nét hơn, với độ phân giải lần lượt là 2560 x 1600 và 2800 x 1800 pixel. Qua đánh giá, dòng máy tính xách tay của Apple chỉ cung cấp độ sáng màn hình trên mức trung bình, trừ MacBook Pro 13 inch ( độ sáng 389 nit).

Tam tấu MacBook, MacBook Air và MacBook Pro đọ sức mạnh - 4

Với người dùng cần làm công việc chỉnh sửa hình ảnh hoặc video, độ chính xác màu sắc Delta-E (càng gần 0 càng chính xác) là tối quan trọng. Qua kiểm tra, thuộc tính này trên các sản phẩm của “Nhà Táo” đạt mức khá cao (MacBook Pro Retina 13 inch và 12 inch đều đạt 1,2). Tuy nhiên, dòng MacBook 15 inch và MacBook Air 13 inch chỉ đạt 2,1 và 4,3.

Tam tấu MacBook, MacBook Air và MacBook Pro đọ sức mạnh - 5

Cổng kết nối tốt nhất: MacBook Pro 13 và 15 inch

Nếu bạn muốn nhiều hơn một thiết bị ngoại vi cùng lúc vào chiếc máy tính xách tay của mình, chắc chắn bạn sẽ nói không với MacBook, vì dòng sản phẩm này của Apple chỉ tích hợp một cổng USB-C duy nhất cho phép vừa sạc và kết nối thiết bị khác. Bạn cần phải tậu thêm một thiết bị chuyển đổi giá khoảng 20 USD, hoặc bỏ 80 USD để kết nối tốt hơn.

Tam tấu MacBook, MacBook Air và MacBook Pro đọ sức mạnh - 6

Trong dòng Air và Pro, thì hai thiết bị 13 inch của MacBook Air, và MacBook Pro 15 inch được chọn lựa thay vì các phiên bản màn hình nhỏ hơn.

Hiệu suất tốt nhất: MacBook Pro 15 inch

Trong danh sách này, MacBook Pro 15 inch đứng đầu bảng về hiệu suất (14423 điểm). Sự kết hợp giữa bộ xử lý CPU Core i7 lõi tứ (quad-core) và đồ họa AMD R9 M370X tùy chọn đã giúp thiết bị “đánh bại” tất cả các mẫu laptop Mac khác.

Tam tấu MacBook, MacBook Air và MacBook Pro đọ sức mạnh - 7

Ở bài kiểm tra hiệu suất tổng thể Geekbench 3, MacBook Pro 15 inch có hiệu suất lớn gấp đôi số điểm của MacBook Pro 13 inch. Tuy nhiên, điểm số trên mẫu Pro 13 inch (7.113) vẫn cao hơn rất nhiều so với các dòng máy tính xách tay 13 inch khác (ví dụ như Dell XPS 13 - 6374). MacBook Air 13 inch (CPU Core i5) và Air 11 inch có điểm hiệu suất lần lượt là 5780 và 5800.

Tam tấu MacBook, MacBook Air và MacBook Pro đọ sức mạnh - 8

Về tốc độ lưu trữ, một lần nữa, MacBook Pro 15 inch cũng ghi nhận mức cao nhất - 636 MBps nhờ được tích hợp công nghệ PCIe mới. Trong khi đó, MacBook Air 13inch và Pro chỉ đạt 350 MBps. Ngoài ra, MacBook 12 inch chỉ có tốc độ đạt dưới mức trung bình - 254 MBps.

Đồ họa tốt nhất: MacBook Pro 15 inch

Bộ xử lý đồ họa AMD Radeon R9 M370X trong máy cung cấp khả năng chỉnh sửa ảnh và video với tốc độ nhanh chóng. Nhờ đó, MacBook Pro 15 inch được xem là sự lựa chọn tốt nhất cho những tín đồ công nghệ, đặc biệt là “dân” thiết kế.

Tam tấu MacBook, MacBook Air và MacBook Pro đọ sức mạnh - 9

Qua thử nghiệm đo hiệu năng đồ họa, Pro 15 inch ghi được 62,5 điểm, cao gấp đôi Pro 13 inch (28,9 điểm). Tuy nhiên, mô hình 13 inch không hỗ trợ tùy chọn card đồ họa rời.

These icons link to social bookmarking sites where readers can share and discover new web pages.
  • Digg
  • Sphinn
  • del.icio.us
  • Facebook
  • Mixx
  • Google
  • Furl
  • Reddit
  • Spurl
  • StumbleUpon
  • Technorati

Dell Venue Pro 10 5056: Màn hình sống động, thiết kế bền đẹp

Sở hữu giá bán hấp dẫn – 499 USD (tương đương 11,08 triệu đồng), Venue Pro 10 5056 là sự lựa chọn phù hợp với giới doanh nhân.

Thiết kế

Nhìn chung, Dell Venue Pro 10 5056 đem lại cho người dùng trải nghiệm khá đơn giản với vỏ nhựa màu đen và nhẹ – 1,5 pound (0,68 kg). Dell cho biết sản phẩm đã phải trải qua 10 bài kiểm tra độ bền MIL-STD-810G khác nhau. Trong thử nghiệm này, máy có khả năng “sống sót” khá cao: chịu được nhiệt độ cao, rơi từ độ cao 30 inch.

Dell Venue Pro 10 5056: Màn hình sống động, thiết kế bền đẹp - 1

Màn hình

Dell Venue 10 Pro 5056 có màn hình 10,1 inch đẹp, độ phân giải đạt 1920 x 1200 pixel, đem lại hình ảnh chi tiết và sống động khi xem video. Tuy nhiên, qua kiểm tra, máy chỉ đạt 72,2 % trên hệ màu sRGB, kém xa so với Galaxy Tab S2 9,7-inch (195%), iPad Pro 9,7-inch (122%), Galaxy TabPro S ( 180%); thậm chí chưa đạt mức trung bình (100%).

Dell Venue Pro 10 5056: Màn hình sống động, thiết kế bền đẹp - 2

Bù lại, thiết bị có độ chính xác màu sắc khá cao – 0,31 (càng gần 0 càng chính xác). Con số này hơn hẳn các “đối thủ”: Galaxy Tab S2 7-inch (4,1), iPad Pro 9,7-inch (1), Galaxy S TabPro (4,7) và mức trung bình viên (2.6). Độ sáng tối đa của sản phẩm cũng đạt tới 373 nit.

Bảo mật

Nhờ được tích hợp chip bảo mật Trusted Platform Module (TPM) 2.0 của dòng máy tính bảng và FIPS 120-2 đạt chứng nhận mã hóa TPM, tất cả các thông tin bí mật của công ty/ doanh nghiệp sẽ được khóa lại.  Ngoài ra, thiết bị còn sở hữu công nghệ bảo vệ và mã hóa dữ liệu của Dell, cho phép các quản trị viên quản lý thiết bị từ xa.

Hiệu suất

Dell Venue Pro 10 là dòng máy tính bảng cho phép hoạt động đa nhiệm hiệu quả. Qua kiểm tra hiệu suất tổng thể Geekbench 3, sản phẩm chỉ ghi nhận mức điểm khá khiêm tốn – 2892, gần bằng mức trung bình (2809).

Dell Venue Pro 10 5056: Màn hình sống động, thiết kế bền đẹp - 3

Do chỉ được trang bị ổ cứng eMMC nên máy mất tới 1 phút 47 giây để sao chép tập tin 4,97GB, tốc độ đạt 46,99 MBps. Thêm vào đó, chip đồ họa Intel HD Graphics trong Dell Venue 10 Pro 5056 không có khả năng chơi các game nặng.

Bàn phím tùy chọn và Bút Stylus

Dell cung cấp một tùy chọn bàn phím cỡ lớn có khả năng tháo rời (259 USD khi mua riêng) khá tuyệt vời. Người dùng có thể tháo – lắp bàn phím này khá dễ dàng. Qua kiểm tra, tốc độ đánh của bàn phím dừng ở mức bình thường ( 77 từ/ phút).

Dell Venue Pro 10 5056: Màn hình sống động, thiết kế bền đẹp - 4

Cảm ứng Touchpad cỡ 3,5 x 1,7-inch của máy có khả năng hoạt động khá nhạy và trơn tru. Với bút Pen Active, người dùng có thể sử dụng với chế độ OneNote và chụp màn hình tự động khi nhấn đầu bút 2 lần. Tuy nhiên, việc tháo lắp pin ở đầu bút khá khó khăn.

Cổng kết nối

Dell cung cấp cho sản phẩm của mình khá nhiều cổng kết nối. Ở phía bên trái máy là giắc cắm tai nghe và cổng HDMI mini, 1 cổng USB 3.0, 1 cổng USD Type C cổng hỗ trợ kết nối DisplayPort 1.2 và 1 cổng USB 3.1 tốc độ lên tới 5 Gbps. Ngoài ra, khe micro SIM và đầu đọc microSD (hỗ trợ lên đến 128GB) được bố trí ở bên phải.

Dell Venue Pro 10 5056: Màn hình sống động, thiết kế bền đẹp - 5

Camera

Camera sau có độ phân giải 8MP đem lại hình ảnh khá sống động và sắc nét. Bên cạnh đó, webcame 2MP cũng cung cấp ảnh chụp chất lượng trung bình.

Dell Venue Pro 10 5056: Màn hình sống động, thiết kế bền đẹp - 6

Tuổi thọ pin

Qua thử nghiệm trên Laptop Mag Battery Test (lướt web liên tục ở mức sáng 150 nit), máy tính bảng của Dell có thời gian sử dụng kéo dài 7 giờ 52 phút. Thời gian này chỉ đáp ứng vừa đủ với “dân văn phòng” và chưa đạt mức trung bình của dòng máy tính bảng -  8 giờ 52 phút.

Cấu hình

Với phiên bản 699 USD (15,53 triệu đồng), người dùng sẽ được trải nghiệm Dell Venue 10 Pro 5056 trên cấu hình: bộ xử lý Intel Atom Z8500 tốc độ 1,4 GHz cùng bộ nhớ RAM 4GB, bộ nhớ trong 128 GB. Ngoài ra, khách hàng có thể lựa chọn bản rẻ hơn - 499 USD (11,08 triệu đồng) với ổ cứng 64GB eMMC hoặc mô hình 549 USD ( 12,2 triệu đồng) với bộ nhớ lên đến 128GB.

* Lưu ý: Các mức giá trên chỉ áp dụng cho thị trường Mỹ.

These icons link to social bookmarking sites where readers can share and discover new web pages.
  • Digg
  • Sphinn
  • del.icio.us
  • Facebook
  • Mixx
  • Google
  • Furl
  • Reddit
  • Spurl
  • StumbleUpon
  • Technorati
Blogger Templates